Rayban RX5449D 8201: กรอบแว่นสายตาสำหรับผู้หญิง ทรง Square สีน้ำตาลโปร่งใส ออกแบบเฉพาะสำหรับสันจมูกแบนด้วยระบบ Low Bridge Fit (Asian Fit) รุ่นใหม่ปีล่าสุด
Rayban RX5449D สีน้ำตาลโปร่งใส
RX5449D เป็นรุ่นแยกย่อยจาก RX5448 ที่ออกแบบเฉพาะสำหรับผู้หญิง (Women’s) และใช้ระบบ Low Bridge Fit (คานต่ำ) สำหรับสันจมูกแบนของชาวเอเชีย ตัว D suffix บ่งบอกถึงการปรับแต่งสรีรวิทยาสำหรับโครงสร้างใบหน้าเอเชีย: คานจมูกต่ำกว่า มุมขาแว่นที่เหมาะสม และพื้นที่กระชับด้านขมับ
สีน้ำตาลโปร่งใส (Transparent Brown) ให้ความรู้สึกอบอุ่นและเป็นธรรมชาติ ต่างจากฮาวานาปกติที่มีลายกระ สีน้ำตาลโปร่งใสสม่ำเสมอมากกว่า เบาสบายตา และเข้ากันกับหลายสีผม กรอบอะซิเตทล้วน ทรง Square ขนาด 54mm สำหรับใบหน้าขนาดกลาง
ความสูงเลนส์ 37mm ถือเป็นเกณฑ์ที่ต้องระวังสำหรับเลนส์โปรเกรสซีฟ แนะนำให้ปรึกษาช่างแว่นก่อนตัดเลนส์โปรเกรสซีฟ เพื่อให้ช่างประเมินว่าพื้นที่โซนการมองเพียงพอสำหรับค่าสายตาของคุณหรือไม่ ผู้ที่มีค่า ADD สูงหรือต้องการโซนการมองกว้างควรพิจารณาเลือกกรอบที่มีความสูงเลนส์ 40mm ขึ้นไป
สเปค Rayban RX5449D-8201
| รายละเอียด | ข้อมูล |
|---|---|
| รุ่น | Rayban RX5449D 8201 |
| ทรงกรอบ | สี่เหลี่ยมจัตุรัส (Square) |
| สี | น้ำตาลโปร่งใส |
| วัสดุ | อะซิเตท (ทั้งชิ้น) |
| คาน | ต่ำ (Low Bridge Fit / Asian Fit) |
| ขนาดกรอบ | 54mm |
| ความสูงเลนส์ | 37mm |
| ความกว้างสะพานจมูก | 18mm |
| เพศ | สุภาพสตรี (Women’s) |
| น้ำหนัก | 315 กรัม |
| เปิดตัว | ล่าสุด (รุ่นใหม่) |
| ประเภท | แว่นสายตา (Optical) |
เหมาะสำหรับใคร
- ผู้หญิงที่มีสันจมูกแบนหรือต่ำ ต้องการกรอบ Low Bridge Fit ที่พอดีสรีระ
- ชอบสีน้ำตาลโปร่งใสที่ดูอบอุ่น เป็นธรรมชาติ
- ต้องการทรง Square ที่ดูเรียบร้อยและมีบุคลิก
- ใบหน้าขนาดกลาง เหมาะกับกรอบ 54mm
- ผู้ที่ตัดเลนส์สายตาปกติ (ไม่ใช่โปรเกรสซีฟ) หรือปรึกษาช่างแว่นก่อน
ตัดเลนส์สายตาได้
RX5449D รองรับเลนส์สายตาทุกประเภท ความสูงเลนส์ 37mm เพียงพอสำหรับเลนส์ชั้นเดียวและเลนส์โปรเกรสซีฟบางรุ่น แต่แนะนำปรึกษาช่างแว่นก่อนอย่างจริงจัง โดยเฉพาะผู้ที่มีค่า ADD สูง เพื่อให้ช่างประเมินว่าพื้นที่เพียงพอสำหรับโซนการมองของคุณ สามารถตัดเลนส์โปรเกรสซีฟ ZEISSได้ที่ร้าน Siam Eyewear โดยช่างจะประเมินความเหมาะสมก่อน
คำถามที่พบบ่อย
RX5449D ต่างจาก RX5448 อย่างไร
RX5448 คือ Unisex คานสูง (High Bridge) ทรงเรขาคณิต ขนาด 53/55mm ส่วน RX5449D คือ Women’s คานต่ำ (Low Bridge Fit) ทรง Square ขนาด 54mm เดียว ความสูงเลนส์ต่างกัน: RX5448 สูง 40-41mm ส่วน RX5449D สูง 37mm เท่านั้น
ความสูงเลนส์ 37mm เพียงพอสำหรับโปรเกรสซีฟไหม
37mm อยู่ในเกณฑ์ต่ำสำหรับเลนส์โปรเกรสซีฟ บางรุ่นอาจทำได้แต่โซนการมองจะแคบลง แนะนำปรึกษาช่างแว่นที่ร้าน Siam Eyewear โดยตรง เพื่อให้ช่างประเมินตามค่า ADD และ PD ของคุณก่อนตัดสินใจ
RX5449D เหมาะกับรูปหน้าแบบไหน
Rayban แนะนำว่า RX5449D เหมาะกับรูปหน้าวงรีและกลม ทรง Square ช่วยเพิ่มความเด็ดเดี่ยวให้รูปหน้ากลม และเสริมความสมดุลให้รูปหน้าวงรี










รีวิว
ยังไม่มีบทวิจารณ์